
SIFA NI KIGEZO CHA MSINGI KATIKA KUAJIRI WATU  

WANAOTAKA KAZI SERIKALINI 

Imetolewa na Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma 

 

1. Neno sifa linaweza kuwa na tafsiri mbalimbali.  Kwanza 

linaweza kutafsiriwa kama mafuta yanayotokana na samaki 

kama vile papa, nguru, dagaa n.k. na ambavyo hutumiwa 

kama kupaka kwenye chombo kama vile Jahazi, Ngalawa n.k 

ili wadudu wasitoboe na kukiharibu. Pili, sifa ni maelezo 

yanayoonyesha kiwango au kuthibitisha kipimo cha wastani 

cha hali ya kitu, jambo au mtu kama vile uzuri au ubaya, 

urefu au ufupi, ukubwa au udogo.  Tafsiri ya pili ndiyo 

tutaitumia katika makala ya leo ambapo tutaangalia sifa 

zitakiwazo katika kuajiri serikalini. 

 

2. Katika hali ya kawaida mtu yeyote au taasisi yoyote ile 

haiwezi kuajiri mtu ambaye hana sifa zinazotakiwa kufanya 

kazi fulani kwa sababu mtu huyo anaweza akaiharibu kazi 

hiyo na hivyo kuleta hasara katika taasisi husika. Kila kazi 

inahitaji sifa husika hasa zile zilizokubaliwa na kundi 

fulani.Mfano iwapo unahitaji mhandisi wa kutengeneza 

barabara, utaajiri mhandisi aliyesomea masuala ya barabara 

na kufaulu na si mhandisi aliyesomea masuala ya maji. 

Kumbe katika ajira yoyote ile sifa ni kigezo cha msingi 

kinachopaswa kuzingatiwa.Serikali imetunga na kupitisha 

Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8, 2002 ambayo pamoja na 



mambo mengine inaainisha sifa ambazo zinatakiwa katika 

kuajiri watumishi wa umma ambao wataweza kutoa huduma 

zinazotarajiwa na umma. 

 

3. Hivyo katika kushughulikia masuala ya ajira mamlaka zote 

za ajira/waajiri wanapaswa kuzingatia Sheria, kanuni na 

taratibu zinazotoa dira ya utekelezaji wa jukumu la ajira.Ili 

kuajiriwa katika utumishi wa umma ni lazima uwe na sifa, 

ujuzi  na nia ya kufanya kazi kwa uadilifu.  Ajira za upendeleo 

kama vile ukabila, udini au kutoa rushwa ili kupata ajira 

hairuhusiwi, ajira lazima izingatie sifa za kazi husika, mfano 

iwapo kuna nafasi wazi ya kazi ya Afisa Utawala, lazima 

ajiriwe yule aliyesomea masuala ya utawala na utumishi na 

kufaulu kiwango kinachotakiwa katika nafasi hiyo. Iwapo 

kuna sifa nyingine za ziada zinazoweza kuongeza ufanisi 

katika kada husika lazima zizingatiwe katika kujaza nafasi 

hiyo.   Hii ni changamoto kwa waajiri katika utumishi wa 

umma  kwa kuwa wanapaswa kuifahamu vizuri na 

kuitekeleza ipasavyo Sheria ya Utumishi wa Umma Na. 8 ya 

Mwaka 2002 na sheria nyingine zitakazowekwa na serikali 

kwa madhumuni ya kuboresha na kuelekeza ili kila taasisi ya 

serikali iweze kupata watumishi watakaoziwezesha taasisi hizo 

kutoa huduma kwa ufanisi na hivyo kuchangia katika kukuza 

uchumi wa nchi. 

 



4. Tume inatoa wito kwa mamlaka za ajira/waajiri kuzingatia 

Sheria, kanuni na taratibu za ajira ambazo kimsingi 

zinabainisha sifa zinazotakiwa katika kuajiri watumishi katika 

utumishi wa umma. 

 

Ndugu msomaji iwapo una maoni/ushauri au maswali 

tafadhali tuandikie: 

 
Katibu, 
Ofisi ya Rais, Tume ya Utumishi wa Umma, 
S. L. P. 9143, 
DAR – ES – SALAAM. 

 
Au piga simu: 022 – 2126811 -4 


